Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
 nguba777 (738)
 T&J (660)
 laodai (449)
 hatbui (427)
 taonhat (414)
 (ox) (309)
 minktacodok_QT (278)
 copper (237)
 kaka_thanh (155)
 booboo_lee (123)

Share | 

Từ yêu thành bạn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Số bài gửi Số bài gửi : 427
Được cám ơn Được cám ơn : 21
Sinh ngày Sinh ngày : 25/12/1991
Đến từ Đến từ : washington

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeSun Jan 02, 2011 9:04 am

Từ yêu thành bạn

- Liệu sau chia tay những người yêu cũ có thể trở thành những người bạn tốt của nhau?

Từ yêu thành bạn ImageView

Khởi đầu cho tình yêu đôi khi là một tình bạn đẹp. Nhưng khi kết thúc tình yêu, liệu tình bạn có thể trở lại?

Khi cả nhóm bạn thân đang ngồi tám chuyện trong một buổi gặp gỡ thân mật, Tố Như đứng lên nói muốn thông báo một việc quan trọng của mình và người yêu, khiến cả nhóm nghĩ thầm “chuẩn bị phát thiệp cưới đây”.

“Mình và Tuấn đã chia tay nhau nhưng vẫn là bạn của nhau”, Như nói gọn rồi ngồi xuống bên cạnh người yêu cũ như không hề có chuyện gì xảy ra. Cả nhóm bạn người há mồm, kẻ tỏ ra ngạc nhiên thái quá... Phải vài phút sau mới có người mạnh dạn hỏi: “Chia tay thiệt rồi hả?”. “Chắc chắn”, giọng trả lời chắc nịch của Như đã xua tan mọi nghi ngờ.

Bỗng dưng... chia tay

Chuyện tình của Trần Thị Tố Như, giám đốc điều hành một công ty chuyên cung cấp các khóa học cho lãnh đạo doanh nghiệp (Q.1, TP.HCM), với chàng kỹ sư công nghệ thông tin Hồ Thái Tuấn từng được bạn bè ví như chuyện tình phim ảnh.

Quê Bình Định, tốt nghiệp loại giỏi ĐH Ngoại thương TP.HCM, đi làm hai năm trước khi ra trường với mức lương xấp xỉ 1.000 USD/tháng là những điểm cộng nối dài của cô gái xinh đẹp Tố Như. Ở giảng đường, Như không mệt với lịch học dày đặc nhưng lại vất vả với việc trả lời tin nhắn và cả những lời mời đi chơi, hẹn hò của những anh chàng sinh viên trong lớp và cả trong trường. “Chắc ế rồi. Mình chẳng thấy ai xứng đáng cả trong những người theo đuổi, và cũng không thể tìm đâu ra thời gian để yêu, để hẹn hò” - Như than thở với bạn bè lúc đó.

Cho đến một ngày máy tính hư, Như nhờ một người bạn của đồng nghiệp sang sửa hộ, và ngày nhận lại máy cũng là lúc tiếng sét ái tình đánh trúng trái tim vốn đã gần chai sạn của Như. Anh chàng sửa máy Thái Tuấn có khuôn mặt và phong cách của dân công nghệ thông tin chính hiệu: mắt cận, tóc dài lãng tử, giọng nói khàn và “thiếu kỹ năng giao tiếp”... Đó là ấn tượng của Như về Tuấn trong ngày đầu gặp mặt.

Cả hai đã có một quãng thời gian yêu nhau dài và đẹp. Nhưng khi chia tay, bạn bè hỏi lý do, cả hai chỉ đơn thuần một câu trả lời “không hợp”.

Sau yêu là gì của nhau?

Tố Như đã trải qua thêm vài mối tình choáng váng và cũng có ý định cưới vào năm sau, trong khi Thái Tuấn vẫn chờ đợi ngày nàng quay trở lại. Họp mặt bạn bè, đi chơi Như và Tuấn vẫn như đôi chim câu quấn quýt lấy nhau như ngày xưa nhưng cả hai vẫn quyết tâm dừng lại ở mức tình bạn. “Hết tình còn nghĩa. Với lại bọn mình đã có một quãng thời gian yêu nhau quá đẹp. Là bạn thân của nhau thì tốt hơn cả” - Như bộc bạch.

Ngày cưới của Như đã gần kề, tần suất gặp nhau của cả hai cũng vì thế vơi dần nhưng tình bạn như hai người thừa nhận “vẫn tốt đẹp”.

Quan điểm của Tố Như và Thái Tuấn có phải là ngoại lệ? Bạn Mỹ Dung (Công ty TNHH Metro Cash & Carry Việt Nam) bộc bạch: “Sau khi chia tay trở thành bạn là điều rất tốt nếu hai người không thể tiếp tục đến với nhau vì những yếu tố khách quan: gia đình cấm cản, khoảng cách địa lý... Nhưng cũng có trường hợp bản thân họ cảm thấy không hợp nhau, không thể tiếp tục thì rất khó để có thể làm bạn. Thật khó để quên được chuyện cũ và đặc biệt rất khó để tình bạn đó không ảnh hưởng đến chuyện tình cảm của riêng cả hai sau này”.

Còn với đôi bạn Minh Đăng (SV năm cuối ĐH Ngoại thương) và Lê Vy (SV năm cuối ĐH Kinh tế) sau chia tay trở thành bạn bè là điều tốt cho cả hai: “Dựa trên sự hiểu biết về nhau trong quá khứ, hai người sẽ có một người bạn đáng tin cậy, hiểu mình, có thể chia sẻ. Điều này là cơ sở tốt để cả hai cùng phát triển bản thân và phát triển một tình bạn đẹp. Còn chuyện chia tay mà không nhìn mặt nhau nữa thật không nên, nhất là trong thời hiện đại bây giờ. Nếu điều này xảy ra bạn chỉ thể hiện rằng mình là người ích kỷ, có cái tôi quá lớn, và điều này càng củng cố thêm suy nghĩ của đối phương: Mình chia tay người ấy là quá đúng!”.

Trên trang Cungtrochuyen của Facebook, chủ đề “Từ tình yêu có thể trở thành tình bạn?” nhận được nhiều ý kiến phản hồi khác nhau và phần lớn cho rằng có thể. Một bạn có nick Duyên Trinh viết: “Nếu tình yêu bị ngộ nhận giữa hai người thì sau tình yêu sẽ là tình bạn. Mình cũng đã như thế, giờ đây mình và người đó là bạn”. Còn Minh Daon thì cho rằng: “Từ tình bạn qua tình yêu là một chặng đường dài. Còn tình yêu trở về tình bạn là một chặng đường trắc trở”.

Còn với bạn thì sao?
cuncon_lovely
Em mới vô lớp
Em mới vô lớp
cuncon_lovely

Số bài gửi Số bài gửi : 18
Được cám ơn Được cám ơn : 0
Sinh ngày Sinh ngày : 19/10/1991

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeSun Jan 02, 2011 9:48 pm

uh! nói thì ai cũng có thể nói được nhưng liệu có làm được ko ?
các bạn nghỉ sao?
laodai
Học sinh cưng
Học sinh cưng
laodai

Số bài gửi Số bài gửi : 449
Được cám ơn Được cám ơn : 11
Giới tính Giới tính : Nam
Sinh ngày Sinh ngày : 20/08/1991
Đến từ Đến từ : dh khtn

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeSun Jan 02, 2011 11:23 pm

em nói đúng lắm!
khó có thể làm bạn phải ko?
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeMon Jan 03, 2011 8:05 am

hai người này!!!
làm đệ bực mình à nha!!!
chuyện gì nó cũng sẽ qua thồi mà!!!
cứ từ từ nha!!!
nguba777
Giám thị phòng thi
Giám thị phòng thi
nguba777

Số bài gửi Số bài gửi : 738
Được cám ơn Được cám ơn : 57
Sinh ngày Sinh ngày : 18/08/1991
Đến từ Đến từ : DHCN TP HCM

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeMon Jan 03, 2011 12:14 pm

lam bạn thì....có vẽ khó lém....!
gặp lại nhau với 1 thái độ khác (?). ko chịu dc đâu !!!!!
AXXXX! hik !
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeMon Jan 03, 2011 7:25 pm

làm bạn được hay không là do chính mình mà thôi!!!
ông bà mình vẫn thường nói thắng người khác thì rất dễ nhưng thắng chính bản thân mình thì rất khó!!!
không phải nói như vậy là không làm được nhưng mình phải cố gắng thì vẫn xem nhau như bạn mà.
nói chung!!! sông thì mình hơn nhau cái đầu (rất có thể đầu đứa này cao hơn đứa kia, đầu tóc đứa này dài hơn đứa kia hoặc đầu đứa này ít tóc hơn đâu đứa kia) vì vậy rất có thể người này lùn hơn người kia nhưng suy nghĩa lại cao hơn người kia!!!
tất cả lo do chính mình mà!!!
laodai
Học sinh cưng
Học sinh cưng
laodai

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeMon Jan 03, 2011 9:20 pm

nói thì dễ nhưng làm được mới hay đó!
mình nghĩ hatbui cũng dậy thui!
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeMon Jan 03, 2011 10:45 pm

ai biết được là hatbui có làm được hay không???
thật sự không phải lúc nào hatbui nói như thế là hatbui làm được nhưng mính nói ra chỉ để động viên cho nhau và lần sau hatbui mà có như thế thì mọi người nhớ nhắc cho hatbui nhớ nhé.
mọi người hãy cố gắng lên.
theo hatbui nghĩ thì trong tình yêu không ai đúng ai sai cả. chỉ là do cách mội người chọn lựa để cho cuộc sống của họ tốt hơn thôi. rất có thể mình mói là theo như anh thì cái đó sai phải làm như thế này nè..........hoặc theo như em thì không tốt cho em đâu phải làm như anh đây.
tóm lại hãy mở rộng lòng mình đi để nhìn xa hơn. nếu không chung bước thì cũng chung đường mà. đúng không???
tất cả vì tường lai con em chúng ta. tất cả hãy cố gắng lên nha!!!
một năm hai năm sau một thời gian mình sẽ thấy được rằng những gì người đi trước để lại hco mình noi theo thật hữu dụng!!!
tuan@~@
Học sinh rụt rè
Học sinh rụt rè
tuan@~@

Tình trạng Tình trạng : Độc thân
Số bài gửi Số bài gửi : 39
Được cám ơn Được cám ơn : 1
Sinh ngày Sinh ngày : 11/11/1991
Đến từ Đến từ : BKAV chicken home
Tâm trạng hiện nay Tâm trạng hiện nay : big grin

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeTue Jan 04, 2011 10:14 am

nhảm nhí thật!!!!
học không lo học,yêu với đương
mấy chú phải học tập anh đây
Từ yêu thành bạn 619574 Từ yêu thành bạn 619574 Từ yêu thành bạn 619574
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeTue Jan 04, 2011 9:11 pm

tuan@~@ đã viết:
nhảm nhí thật!!!!
học không lo học,yêu với đương
mấy chú phải học tập anh đây
Từ yêu thành bạn 619574 Từ yêu thành bạn 619574 Từ yêu thành bạn 619574

sao mà tự tin thế không biết.
đến tuổi này rồi thì học không chỉ là suốt ngày cắm đầu vào cuốn sách là học đâu.
bây giờ đâu còn học để xóa mù chữa nữa. bây giwof học là làm sao mình có đủ hành trang vào đời.
cứ như huynh thì cũng rất tốt. đệ có thể ví như là kho cá chỉ có cá nước và muối thôi. không đường không bột ngọt không, không ngò, không tiêu, không ớt vậy đó. nó rất khô khan.
con người sống hơn động vật ở chổ là con người có một tình yêu rất là tuyệt hảo.
sống không yêu chẳng khác gì................................................sa mạc không cây!!!
có thể huynh cho rằng chưa đến lúc nhưng theo như đệ nghĩ thì cũng đã đến lúc làm cho cuộc sống thêm muôn mau muôn vẽ rồi đó. ok
laodai
Học sinh cưng
Học sinh cưng
laodai

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeTue Jan 04, 2011 9:33 pm

chứ ko pai chú tuấn thèm lắm mà ko có co nào ah!
hihi!
hatbui
Học sinh cưng
Học sinh cưng
hatbui

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeTue Jan 04, 2011 9:47 pm

laodai đã viết:
chứ ko pai chú tuấn thèm lắm mà ko có co nào ah!
hihi!
sao huynh lại nói tọe ra thế. né tránh một chút chứ hả!!!
laodai
Học sinh cưng
Học sinh cưng
laodai

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeTue Jan 04, 2011 9:59 pm

tính mình thẳng dậy đó!
nguba777
Giám thị phòng thi
Giám thị phòng thi
nguba777

Số bài gửi Số bài gửi : 738
Được cám ơn Được cám ơn : 57
Sinh ngày Sinh ngày : 18/08/1991
Đến từ Đến từ : DHCN TP HCM

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitimeWed Jan 05, 2011 12:30 pm

laodai đã viết:
tính mình thẳng dậy đó!

thẳng thắn thế tại ha uk với ý đồ này !
có sao nói vậy. bạn bè với nhau cả....có gì đâu mà ko nói dc ....

Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643 Từ yêu thành bạn 337643
Sponsored content

Từ yêu thành bạn _
Bài gửiTiêu đề: Re: Từ yêu thành bạn   Từ yêu thành bạn I_icon_minitime

Từ yêu thành bạn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Những điều cần đặc biệt chú ý !◘ Nhấn nút Cảm ơn để cảm ơn người viết bài nếu bài viết hay + ý nghĩa !!
◘ Nhấn nút để báo cáo bài viết không đúng quy định !
◘ Không cần biết nội dung như nào, nếu viết kiểu ký tự lằng nhằng, không dấu thì sẽ bị xóa mà không cần báo trước.